

NAIROBI

Nyaribo kujitetea katika kikao cha maseneta wote

NA COLLINS OMULO GAVANA wa Nyamira, Amos Nyaribo, atajitea mbele ya kikao cha maseneta wote dhidi ya mashtaka yaliyochangia kung'olewa afisini na Bunge la Kaunti hiyo.

Hii ni baada ya pendekezo la kuunda kamati maalum ya wanachama 11 kufeli baada ya kukosa kupata seneta wa kuliunga mkono.

Seneti imetenga kusikiliza mashtaka na utetezi wa gavana huyo kwa siku mbili kuanzia Desemba 3, 2025.

NAIROBI

DPP afunga kesi ya mauaji dhidi ya dereva Khan

NA RICHARD MUNGUTI Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma (DPP) Renson Ingonga amefunga kesi ya mauaji inayomkabili dereva wa safari Rally, Maxine Wahome, baada ya kuwasilisha mashahidi 29.

Maxine ameshtakiwa kuhusiana na mauaji ya dereva maarufu wa mbio hizo za magari Asad Khan. Kupitia mawakili wake watatu, Maxine aliambia mahakama kwamba hana kesi ya kujibu, akisisitiza kuwa upande wa mashtaka haujathibitisha kwa ushahidi kwamba alimuua mpenzi wake wa zamani, Asad, mnamo Desemba 12, 2022.

PLUPA L-1 (r9)



SERIKALIYA KAUNTIYA EMBU

SHERIA YA MPANGO WA MIJI NA MPANGO WA KUTAWASHAJI ARDHI (Nambari 13 ya 2019)

NOTISI KUHUSU NIA YA KUTAWASHAJA MPANGO WA MIJI NA MPANGO WA USTAWASHAJI MATUMIZI YA ARDHI

Kichwa cha Mpango wa Ustawashaji Mpango Shirikishi wa Ustawashaji katika Kaunti ya Embu

Kwa mujibu wa sehemu ya 47 ya Sheria ya Mpango wa Miji na Mpango wa Ustawashaji wa Matumizi ya Ardhi ya 2019, (L.N.I) inatolewa kwamba Serikali ya Kaunti ya Embu inatua kuanzisha utawashaji wa Mpango uliojizwa hapo jua mnamo Desemba 15, 2025.

Lengo la Mpango huu ni:

1. Kuweka masomo kwa ukusini na utawashaji wa maseneta hayo ndani ya miaka 10 iliyoyo.
2. Kutoka mwongozo jumuiishi kwa utawashaji wa Matumizi ya Embu.
3. Kuweka masomo wa ushirikishi wa utekelezaji mendi na utawashaji baidi na hivyo kumaliza katika chombo cha usimamizi.
4. Shughuli katika utawashaji wa mpango huo zitajumuishwa:

1. Kuweka shughuli za matayarisho, ambayo ni jumuiishi, katika manispaa hiyo ili kumaliza vipaumbele vya rala.
2. Kutayarisha mipango ya muda wa kadiri na muda mrefu kuongoza maundwa wa miji na utawashaji ikiwemo mipango ya maseneta maitani, mipango kuhusu masuala maitani, mipango ya ushiriki na marejeleo mengine.
3. Kutayarisha mipango ya kimkakati, ikiyonesha mipango ya matumizi ya ardhi iliyoendelezwa na munda mwingi.
4. Kutayarisha Mpango wa Uwekezaji Mzaji (CIP)

Maoni kuhusu mpango ulioendelezwa yanawezza kutelekezwa kwa:

WAZIRI WA KAUNTI Anayelimamia Idara ya Ardhi, Madini, Nyumba, Mpango wa Miji na Ustawashaji wa Miji, S.L.P. 36-6010 Embu.

Ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzisha carehisi ya kuchapishwa kwa ilali hii. Tarehe: Novemba 28, 2025.

Rais ahimiza wanawake kujifaidi kwa mipango ya serikali

NA BENSON MATHEKA

RAIS William Ruto amewahimiza wanawake wa Kenya kutumia ipasavyo mipango ya serikali ya uwezeshaji inayolenga kuwaimarisha kiuchumi.

Rais alisema baadhi ya mipango ya serikali, ikiwemo Hazina ya Hustler Fund, zinafanana sana na mbinu zinazotumiwa na vikundi vya wanawake katika maeneo mbalimbali nchini.

"Nataka niwaambie wanawake ambao wana akiba katika vikundi kwamba wanaweza pia kukopa kutoka Hustler Fund kwa sababu inatoza riba ya chini na ina masharti nafuu," alisema.

Alitoa kauli hiyo alipohudhuria sherehe za kuadhimisha miaka 16 tangu kuanzishwa kwa Shirika la Joyful Women Organisation (JoyWo), ambalo

mlezi wake ni Mama Taifa Rachel Ruto.

Waliohudhuria ni pamoja na Mama Rachel, Waziri wa Afya Aden Duale, Waziri wa Utalii na Sekta ya Ukarimu wa Zimbabwe Barbara Rwdz, na Gavana wa Nairobi Johnson Sakaja.

Wengine ni Mkurugenzi Mkuu wa Kenya Commercial Bank Anastacia Kimtai na makatibu wakuu kutoka wizara mbalimbali.

Rais Ruto alifichua kuwa mtindo wa biashara wa JoyWo uliongoza kuundwa kwa Hazina ya Hustler Fund, ambayo alianzisha alipotwaa uongozi mwaka 2022.

Rais alisema alipokuwa mbunge, alijaribu mara kadhaa kuanzisha mpango wa kuwawezesha wanawake lakini akashindwa hadi Mama Rachel alipoanzisha JoyWo mwaka 2009.

"Ninasimama hapa nikiwa na fahari kusema kuwa kile kilichoanza kidogo kule Kamagut, Eldoret, leo kimekuwa harakati ya kitaifa katika kaunti 44 na wanachama 250,000," alisema.

Kwa upande wake, Mama Rachel alisema tangu kuanzishwa kwake, JoyWo imesaidia kuanzisha zaidi ya biashara 300,000 na kugusa maisha ya zaidi ya watu milioni tatu.

Aidha, alisema zaidi ya Sh4 bilioni zimekopesha kupitia vyama katika kaunti 44, matangi 50,000 ya kuhifadhi maji yamesambazwa kwa familia mbalimbali, na miti milioni 50 imepandwa, asilimia 70 ikiwa miti ya matunda.

"Hizi si takwimu tu. Haya ni mafanikio—hatua za mabadiliko, hatua za ujasiri, hatua za wanawake wanaokataa kubaki bila kutambuliwa," alisema.

MIPANGO | Kinara huyo wa ODM alazimika kurejea kufuatia kifo cha dada yake muda mfupi baada ya Raila Odinga kuaga

Oburu kurejea leo nchini kupanga mazishi ya dadake

Dkt Oburu alikuwa ameenda likizoni Dubai baada ya kukosa muda wa mapumziko tangu alipompoteza ndugu yake

NA RUSHDIE OUDIA

KIONGOZI wa chama cha ODM, Dkt Oburu Oginga anatarajiwa kurejea nchini leo, baada ya kukatiza mapumziko yake mafupi ili achukue tena jukumu zito la kuongoza familia ya baba yake katika kipindi kingine cha majonzi kufuatia kifo cha dada yao Beryl Achieng' Odinga, aliyefariki Jumatane.

Dkt Oburu ambaye ni msemaji wa familia hiyo aliondoka nchini Novemba 21 kuelekea Dubai kwa mapumziko, ambayo dada yake, Bi Ruth Odinga, alisema yalikuwa ya kupunguza uchovu wa kipindi kirefu cha kisiasa kilichoaja misukosuko na msongo wa hisia.

Hata hivyo, tangu kifo ch aliyekuwa Waziri Mkuu Raila Odinga mnamo Oktoba 15, 2025, familia hiyo haijapata nafasi ya kupumua. Kila siku imekuwa ni mfululizo wa wa-

geni, viongozi, wafuasi na marafiki wanaoendelea kufurika katika mashamba ya Opoda na Kang'o ka Jaramogi kutoa pole zao.

Kifo cha Bi Achieng' kimeongeza giza katika kipindi hiki kigumu, kikizidisha uchungu wa familia na kugeuza majonzi ya awali kuwa msiba maradufu ulioshtua mno jamaa na marafiki wao.

Marafiki na jamaa wamekuwa wakifika katika mochari ya Lee kuutazama mwili huku wengine wakifika nyumbani kwake Kileleshwa kutoa rambirambi.

Akizungumza na Taifa Leo kwa simu, dada wa kambo wa marehemu, Bi Emily Oginga, alisema wanasubiri kurejea kwa kiongozi wa familia ili kuanza mipango ya maziishi.

"Si rahisi kwetu; ni kama msimu wa vifo umeingia kwetu. Tunasubiri Dkt Oburu ambaye anatarajiwa kuwasili Jumaa ili tuanze mikutano ya kupanga mazishi ya dada yetu. Kwa sasa marafiki na jamaa wanaendelea kutoa pole nyumbani kwake Kileleshwa," alisema Bi Oginga.

Aliongeza kuwa wengine pia wanatembelea Kang'o ka Jaramogi kutoa pole kwa Bi Betty Oginga na Bi Susan Oginga, waliofiwa tena ndani ya muda wa miezi miwili.



Kiongozi wa ODM Oburu Odinga akimfanyia kampeni mgombea wa ubunge Magarini, Harrison Kombe Novemba 2, 2025, kabla ya uchaguzi mdogo uliofanyika jana. PICHAIMAKTABA

Kulingana na Bw Jaoko Oburu, mwanawe Dkt Oginga, kifo cha shangazi yake kimeingia sana kwani amepoteza mtu aliyekuwa karibu naye.

"Kwa mama yetu mpendwa na mlezi wetu Auntie B, maneno hayawezi kueleza huzuni ya kukupoteza siku 40 tu baada ya kumpoteza mlezi mwingine, Baba. Utakumbukwa sana. Tutakupenda daima na kukuenzi," alisema Jaoko.

Alisema familia ililemewa na majonzi katika wiki zilizopita, hali iliyowalazimu kumshinikiza baba ya apumzike baada ya ratiba nzito iliyomnyima muda wa kuomboleza kakake.

Familia hiyo pia imekuwa ikihudhuria shughuli nyingi za chama cha Bi Achieng' huko hapa. Dkt Oburu mwenye umri wa miaka 82 muda wa kupumzika.

"Tumehudhuria shughuli nyingi Homa Bay, Migori na hata madhimisho ya ODM@20. Tukagundua kuwa kiongozi wa chama hakuwa amepata hata dakika ya kuomboleza ndugu yake. Ndiyo maana tulisisitiza apate mapumziko, ambayo alichukua Alhamisi iliyopita Dubai," alisema.

Kwa bahati mbaya, msiba mwingine umepata familia kufuatia kifo cha Bi Achieng'.

Mswada wapendekeza kampuni za kigeni ziajiri asilimia 80 ya Wakenya

NA COLLINS OMULO

KAMPUNI za kigeni zinazoendesha shughuli zao nchini hivi karibuni huenda zikahitajika kuhakikisha kuwa angalau thuluthi tatu ya wafanyakazi wao ni Wakenya na zinanunua malighafi na huduma kutoka nchini, ikiwa mswada ulioko bungeni

utapitishwa kuwa sheria.

Mswada huo ambao umedhaminiwa na Mbunge Mwakilishi wa Laikipia Jane Kagiri, unapendekeza kuwa asilimia 80 ya wafanyakazi wa kampuni za kigeni wawe ni Wakenya.

Nafasi za usimamizi na zile za kiufundi pia zija zwe kwa msingi huo huo.

Mswada huo unaojulikana kimombo kama "Local Content Bill, 2025" unapendekeza adhabu kali, ikiwemo faini ya Sh100 milioni na kifungo kisichozidi mwaka mmoja, kwa wakurugenzi wa kampuni hizo watakozi kuwa sheria hiyo.

Kulingana na mswada huo, kampuni za kigeni pia zitahitajika kununua angalau asilimia 60 ya